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5. Matumizi ya Pato la Taifa 

 Kupima jinsi uchumi wa nchi unavyoongezeka baada 
ya muda; 

 Kiashiria cha Uchumi ambacho hutumiwa na nchi 
katika kupanga na ufuatiliaji mipango ya kijamii na 
kiuchumi  

TAKWIMU ZA PATO LA TAIFA 
ZILIZOREKEBISHWA KWA 
TANZANIA BARA KWA BEI 

ZA MWAKA,  2007 

OFISI YA TAIFA YA TAKWIMU 
WIZARA YA FEDHA 

 
Dar Es Salaam 
Desemba, 2014 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

Dira 

“Kuwa chanzo cha kuaminika katika kutoa takwimu rasmi 

nchini Tanzania” 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

Dhamira 

“Kutoa takwimu rasmi na huduma za kitakwimu zina-

zokidhi mahitaji ya watumiaji wa takwimu wa ndani na nje 

ya nchi kwa ajili ya kupanga mipango na kufanya maamuzi 

sahihi.” 



Matokeo yanaonyesha kwamba, mabadiliko ya juu ni  

k a t i ka  hu d u ma 

nyingine za kijamii 

na binafsi kwa 

badiliko la asilimia 

232.1, wakati umeme 

na gesi umekuwa 

chini kwa badiliko la 

a s i l i m i a  - 3 0 . 7 , 

Jedwali 1. 

 

 

 

Jedwali 1: Pato la Taifa kwa Mwaka 2007 

katika Bei ya sasa kwa 2001 na 2007 

1. Kwa nini kurekebisha Takwimu za 
Pato la Taifa Tanzania Bara? 
Marekebisho ya Takwimu za Pato la Taifa kwa 
Tanzania Bara yamekuwa yakifanyika kwa 
sababu zifuatazo: 
(i) Mwaka wa kizio wa 2001 umepitwa na 
wakati na wala hauakisi mabadiliko ya 
kimuundo ambayo yamejitokeza katika 
uchumi; 
(ii) Kujumuisha mabadiliko ambayo 
yamefanyika hasa katika mifumo ya uzalishaji, 
matumizi na uwekezaji katika uchumi; 
(iii)  Kujumuisha bidhaa katika uchumi, kama 
ma endeleo  ende levu na  ubunifu 
unavyosababisha bidhaa mpya kuonekana 
katika soko wakati bidhaa zilizopitwa na 
wakati  hutoweka katika soko; 
(iv) Kuingiza taarifa mpya zilizopatikana 
kutoka katika tafiti za kaya  kulingana na tafiti 
za msingi; na 
(v) Kujumuisha matakwa mapya ya mfumo 
wa kimataifa wa takwimu za uchumi   kwa 
mujibu wa chapisho la 1993 na 2008, na 
kuzingatia mabadiliko ya miongozo ipasavyo. 
  
 

2. Kiwango cha Mabadiliko kati ya Pa-

tola Taifa kabla na baada ya mareke-

bisho  

Uchambuzi wa takwimu za Pato la Taifa 

umejengwa katika msingi wa ulinganifu kati 

ya takwimu za mwaka wa kizio wa 2001 na 

zilizorekebishwa kwa mwaka wa kizio wa 

2007. Thamani ya Pato la Taifa 

lililorekebishwa kwa mwaka 2007 ni TSh. 

Milioni 26,770,432 ikilinganishwa na TSh. 

20,948,403,  za Pato la Taifa la mwaka 2007 

kabla ya marekebisho, ikiwa ni sawa na  

ongezeko la asilimia 27.8. 

3. Mchango wa Pato laTaifa kwa Shughuli kuu 

za Kiuchumi kwa bei ya sasa mwaka 2013 

Jumla ya Thamani  ya Pato la Taifa kwa mwaka 2013 

(bei ya miaka inayohusika) ilikuwa Tsh. 69.8 trilioni 

wakati wastani wa Pato kwa kila Mtu ni Tshs. 

1,561,050.  

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kiuchumi za Huduma zina mgao 

mkubwa zaidi wa Pato la Taifa  wa asilimia 43.7 

wakati Viwanda na Ujenzi vina mgao wa takri-

bani ya asilimia 22.7.  

4.Kiwango Halisi cha Ukuaji  
Viwango vya ukuaji halisi ni kipimo kwa asilimia ya 
mabadiliko ya Pato la Taifa kwa mwaka husika 
ikilinganishwa na Pato la Taifa kwa mwaka 
uliotangulia.  

Ukuaji wa Pato la Taifa kwa mwaka 2013 uliongezeka 
kwa asilimia 7.3 kutoka asilimia 5.1 mwaka 2012. 
Viwango vya ukuaji wa mwaka 2013 kwa baadhi ya 
shughuli za kiuchumi vinaonyesha kuwa Kilimo, misitu 
na uvuvi zilikua kwa asilimia 3.2; shughuli za viwanda 
zilikua kwa asilimia 6.6;  na shughuli za Biashara zilikua 
kwa asilimia 5.3   

 

 

Shughuli za Kiuchumi 2001  2007  
Badiliko la 

Asilimia 

Mazao, uwindaji na misitu  5,413,257 6,756,585 24.8 

Uvuvi 277,189 424,772 53.2 

Madini na Uchimbaji Mawe 742,932 935,412 25.9 

Viwanda 1,625,504 1,908,283 17.4 

Umeme na Gesi 335,898 232,622 -30.7 

Maji 84,982 208,528 145.4 

Ujenzi 1,641,741 2,117,074 29 

Biashara na Matengenezo 2,416,506 2,740,461 13.4 

Hoteli na Migahawa 559,722 481,997 -13.9 

Uchukuzi 886,844 1,600,183 80.4 

Mawasiliano 487,132 481,416 -1.2 

Fedha 345,000 756,075 119.2 

Upangishaji Majengo na Huduma za 
Biashara 

1,982,107 2,737,640 38.1 

Utawala 1,652,556 2,249,818 36.1 

Elimu 289,617 851,208 193.9 

Afya 327,658 438,415 33.8 

Huduma nyingine za Kijamii na Binafsi 129,482 430,055 232.1 

Jumla ya Ongezeko la Thamani kabla 
ya Marekebisho 

19,198,125 25,350,544 32.0 

Toa Ushuru wa Huduma za Mabenki -208,281 -401,656 92.8 

Ongeza Kodi katika Bidhaa 1,958,559 1,821,544 -7.0 

Jumla ya Pato la Taifa 20,948,403 26,770,432 27.8 


